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      JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

MAHAKAMA 

 

 

 

TANGAZO LA KUHUISHA VYETI VYA UDALALI NA WASAMBAZA 

NYARAKA WA MAHAKAMA 
 

A. UTANGULIZI 

Mahakama ya Tanzania inapenda kuwakumbusha Madalali wote wa Mahakama 

walioteuliwa kufanya kazi za Udalali wa Mahakama katika Mikoa mbalimbali Tanzania 

Bara kuwa Vyeti vyao vya Udalali wa Mahakama vitafikia ukomo tarehe 31 Januari, 

2025 kwa mujibu wa Kanuni ya 5 (6) ya Kanuni za Madalali wa Mahakama na 

Wasambaza Nyaraka za Mahakama Na. 363 za Mwaka 2017 (The Court Brokers 

and Process Servers (Appointment, Remuneration and Disciplinary) Rules, GN 

No. 363 of 2017). Hivyo kwa mujibu wa Kanuni ya 12 ya Kanuni hizo (Kanuni za 

Madalali wa Mahakama na Wasambaza Nyaraka za Mahakama Na. 363 za Mwaka 

2017 (The Court Brokers and Process Servers (Appointment, Remuneration and 

Disciplinary) Rules, GN No. 363 of 2017), Kamati ya Uteuzi na Nidhamu ya Madalali 

wa Mahakama na Wasambaza Nyaraka za Mahakama pamoja na majukumu mengine, 

imepewa jukumu la kuhuisha Vyeti vya Madalali wa Mahakama. Kwa kuzingatia Kanuni 

tajwa hapo juu Madalali wote na Wasambaza Nyaraka wa Mahakama wanapaswa 

kuhuisha Vyeti vyao katika kipindi cha miezi mitatu (3) kabla ya kufikia ukomo wake. 

 

B. SIFA ZA DALALI WA MAHAKAMA 

Kamati ya Uteuzi na Nidhamu ya Madalali wa Mahakama na Wasambaza Nyaraka 

za Mahakama haitahuisha Cheti cha Dalali wa Mahakama endapo atakuwa 

ameshindwa kukidhi vigezo vilivyowekwa na Kanuni ili kuhuisha Cheti cha Udalali wa 

Mahakama na pia ikithibitika kuwa amekiuka taratibu na maadili ya utendaji kazi ya 

Udalali wa Mahakama na kukutwa na sifa kama zilivyoainishwa katika Kanuni ya 13 (1) 

ya Kanuni za Madalali wa Mahakama na Wasambaza Nyaraka za Mahakama Na. 

363 za Mwaka 2017 (The Court Brokers and Process Servers (Appointment, 

Remuneration and Disciplinary) Rules, GN No. 363 of 2017).  
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C. NAMNA YA KUFANYA MAOMBI 

Barua zote za maombi ya kuhuisha Vyeti vya Udalali wa Mahakama zitumwe kwa 

Katibu wa Kamati ya Uteuzi na Nidhamu ya Madalali wa Mahakama na Wasambaza 

Nyaraka za Mahakama ambaye ni Msajili wa Mahakama Kuu ya Tanzania kupitia kwa 

Hakimu Mkazi Mfawidhi wa Mahakama ya Hakimu Mkazi (Mkoa) anapofanyia kazi. 

Aidha, Hakimu Mkazi Mfawidhi wa Mahakama ya Hakimu Mkazi (Mkoa) ana wajibu wa 

kukagua ofisi, ghala na yadi ya Mwombaji na kuandaa taarifa ya siri ya kazi ya Udalali 

wa Mahakama itakayoainisha; pamoja na mambo mengine utendaji, uwezo, nidhamu, 

maadili na mwenendo wa Dalali wa Mahakama na kuiwasilisha kwa Msajili wa 

Mahakama Kuu ya Tanzania. 
 

D. BARUA YA MAOMBI YA KUHUISHA CHETI CHA UDALALI WA MAHAKAMA 

IAMBATISHWE NA:- 

(i) Kivuli cha Cheti cha Dalali wa Mahakama kinachoisha muda wake. 

(ii) Ufupisho wa taarifa za mwombaji (CV). (Taarifa isiwe na “Referees” ambaye ni 

ndugu, jamaa au rafiki mwenye uhusiano wa karibu na mwombaji). 

(iii) Kivuli cha Cheti cha kuzaliwa au kitambulisho cha Uraia. 

(iv) Picha mbili za rangi (Passport size) zilizopigwa hivi karibuni. 

(v) Fomu ya Maombi ya Udalali (Fomu Na. 6) iliyojazwa kikamilifu. 

(vi) Fomu ya Wadhamini wawili wa Muombaji (Fomu Na. 5) yenye jumla ya kiwango 

cha udhamini kisichopungua Milioni mia nne (400,000,000/=) (Fomu ibandikwe 

picha za Wadhamini). 

(vii) Leseni ya Biashara kutoka katika Halmashauri ya Jiji, Mji au Manispaa. 

(viii) Barua ya utambulisho juu ya tabia ya Mwombaji kutoka kwa watu 

wanaoaminiwa. (Barua isiandikwe na ndugu, jamaa au rafiki mwenye uhusiano 

wa karibu na mwombaji). 

(ix) Nakala ya hati ya Bima ya moto, majanga na wizi ambayo ni hai kwa mujibu wa 

Sheria. 

(x) Nakala ya Cheti cha usajili wa Kampuni ambayo Mwombaji ataitumia katika kazi 

ya Udalali wa Mahakama au Leseni ya Udalali wa Kawaida (Auctioneers’ 

General License). 

(xi) MEMART (Memorandum and Articles of Association) ya Kampuni itakayotumika 

katika kazi ya Udalali. 

(xii) Nakala ya uthibitisho wa malipo ya Kodi (TIN). 
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(xiii) Taarifa ya Benki ya miezi kumi na miwili (12) ya hivi karibuni inayoonesha 

uwezo wa Kifedha wa Kampuni itakayotumika au uwezo wa Mwombaji. 

(xiv) Hati ya kubadilisha jina (Deed Poll) iwapo kuna tofauti ya majina katika nyaraka 

zitakazotumika katika maombi ya Mwombaji. 

(xv) Uthibitisho wa umiliki wa Ofisi, yadi na ghala la kuhifadhia bidhaa au mkataba wa 

upangishaji.  

 

E. WASAMBAZA NYARAKA WA MAHAKAMA 

BARUA YA MAOMBI YA KUHUISHA CHETI CHA WASAMBAZA NYARAKA WA 

MAHAKAMA IAMBATISHWE NA:-  

i.  Kivuli cha Cheti cha Wasambaza Nyaraka wa Mahakama kinachoisha muda 

wake.  

ii.  Ufupisho wa taarifa za mwombaji (CV). (Taarifa isiwe na “Referees” ambaye 

ni ndugu, jamaa au rafiki mwenye uhusiano wa karibu na mwombaji).  

iii.  Kivuli cha Cheti cha kuzaliwa au kitambulisho cha Uraia.  

iv.  Picha mbili za rangi (Passport size) zilizopigwa hivi karibuni.  

v.  Fomu ya Maombi ya Wasambaza Nyaraka (Fomu Na.7) iliyojazwa kikamilifu.  

vi.  Fomu ya Wadhamini wawili wa Muombaji (Fomu Na. 5) yenye jumla ya kiwango 

cha udhamini kisichopungua Milioni mia nne (400,000,000/=).  

vii.  Leseni ya Biashara kutoka katika Halmashauri ya Jiji, Mji au Manispaa.  

viii.  Barua ya utambulisho juu ya tabia ya Mwombaji kutoka kwa watu 

wanaoaminiwa. (Barua isiandikwe na ndugu, jamaa au rafiki mwenye 

uhusiano wa karibu na mwombaji).  

ix.  Nakala ya uthibitisho wa malipo ya Kodi (TIN).  

x. Hati ya kubadilisha jina (Deed Poll) iwapo kuna tofauti ya majina katika nyaraka 

zitakazotumika katika maombi ya mwombaji.  
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F. MAELEZO MUHIMU 

Fomu zote za maombi ya kuhuisha Vyeti vya Udalali wa Mahakama na Wadhamini 

wake zinapatikana katika Ofisi zote za Mahakama ya Hakimu Mkazi Mfawidhi (Mkoa) 

Tanzania Bara na Ofisi ya Msajili wa Mahakama Kuu ya Tanzania, DODOMA. 
 

 

Kabla ya kuwasilisha maombi kwa Kamati ya Uteuzi na Nidhamu ya Madalali wa 

Mahakama na Wasambaza Nyaraka za Mahakama atatoa orodha ya Madalali wote 

wa Mahakama walioomba kuhuisha Vyeti vyao katika Magazeti yanayosomwa kwa 

wingi nchini na katika tovuti ya Mahakama (www.judiciary.go.tz) ili kupata maoni kutoka 

kwa wateja, wadau na wananchi kwa ujumla juu ya utendaji, uwezo, nidhamu, maadili 

na mwenendo wa Dalali wa Mahakama. Maoni yatapaswa kutumwa kupitia barua pepe 

(rhc@judiciary.go.tz) au kwa anuani ya Posta ya Msajili wa Mahakama Kuu ya 

Tanzania tajwa hapa chini. 

 

Mwombaji wa kuhuisha Cheti cha Udalali wa Mahakama atakayefanikiwa kuhuisha 

Cheti chake atapaswa kulipa ada ya kiasi cha Shilingi laki mbili (Tsh. 200,000/=) ikiwa ni 

gharama ya malipo ya Cheti cha Udalali wa Mahakama.  

 

Mwisho wa kupokea maombi ya kuhuisha Cheti cha Udalali wa Mahakama ni tarehe 

20/01/2025 saa 9:30 alasiri.  

 

Mwombaji wa kuhuisha Cheti cha Udalali wa Mahakama anapaswa kuandaa nakala 

tatu (3) na kutuma maombi yake kwa Mkono au kwa njia ya Posta (E.M.S) na 

kuwasilishwa kwa;  

Msajili,  

Mahakama Kuu ya Tanzania, 

9 Barabara ya Mahakama, 

S.L.P 2757, 

40491 DODOMA. 

Imetolewa leo tarehe 31 Disemba, 2024 na: - 

 

 
 

 

E. D. Massawe 

Kny: MSAJILI 

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA 

http://www.judiciary.go.tz/
mailto:rhc@judiciary.go.tz

